asianbead - สังคมลูกปัดโบราณ
มกราคม 22, 2019, 08:20:20 am *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากติชมด้วยนะครับ  (อ่าน 8022 ครั้ง)
turdbead
พลทหาร
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 11:42:46 pm »

รูปภาพ ลูกสาวของผมถ่ายให้ เป็นของผมเองครับ
ฝากติชมด้วยนะครับ เป็นน้องใหม่โพสครั้งแรกที่นี้ ชอบลูกปัดมาก มีอะไรแนะนำมือใหม่หัดเล่นเวปหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

อโศก
Administrator
นายพล

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 04:14:20 pm »

มือใหม่ ก็ ต้องโดน ของใหม่ ก่อน ตามระเบียบ 555

ต้องหยุดซื้อ ก่อนครับ  หาความรู้ก่อน  ว่า ลูกปัดโบราณ มีแบบไหนบ้าง

มีคุณสมบัติอย่างไร เรียก ลูกปัดโบราณ  การขุดค้นของทางการ เค้าพบ แบบไหนบ้าง

ลูกปัดที่ เป็นที่ยอมรับของนักสะสมลูกปัดโบราณ มีแนวๆ ไหน

ขอให้มีความสุข ในการสะสม  เป็นกำลังใจให้ครับ    ยิงฟันยิ้ม
turdbead
พลทหาร
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 06:53:18 pm »

ผมเล่นลูกปัดมาสี่สิบปีแล้วครับ แต่ตอนนี้เพิ่งหัดเลยเวป ยิงฟันยิ้ม
อโศก
นายพล

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 07:53:37 pm »

ขอให้โชคดี มีความสุข ในการสะสม  ตามสะดวก ตามอัทธยาศัยเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผมเพิ่งหัดสะสมเองครับ      ยังต้องหาความรู้อีกมาก    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
LionKing
นายสิบ
**

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 11:14:47 am »

รูดซิบปาก กระผมก็เพิ่งหัดเล่น..ได้ประมาณ 4 เดือนครับ ขอเรียนรู้เฉยๆนะครับ ยิงฟันยิ้ม
turdbead
พลทหาร
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 11:36:21 pm »

ขอขอบคุณ คุณอโศกอย่างมากที่ได้ commentมา ถึงแม้จะรู้สึกขัด

ใจนิดๆ แต่ก็ไม่เป็นไร ในเมื่อผมตัดสินใจที่จะเปิดตัวเข้าสู่สังคมลูก

ปัดแล้ว หลังจากที่ได้แอบซุ่มเล่นลูกปัดมาร่วม  40 ปี    ลูกปัดทั้ง

หมดที่ผมมีอยู่ ไม่เคยไปเดินหาซื้อจากใครหรือร้านใดๆ เช่นจตุจักร

และที่อื่นๆแม้แต่เม็ดเดียว   แต่ผมได้มาโดยตรงจากคนขุด คนค้นหา

จากแหล่งที่ค้นพบในที่ต่างๆทั่วประเทศ ตั้งแต่ในอดีตหลายสิบปีก่อน

มาจนกระทั่งปัจจุบัน รวมทั้งได้มาจากเพื่อนฝรั่งและเพื่อนชาวอา

ฟริกาที่นำมาแลกเปลี่ยนหรือซื้อขาย   ส่วนใหญ่ของเขาจะเป็น

ประเภทที่สากลเรียกว่า Antigue Venetian Bead

มีตั้งแต่ 3 Layers ไปจน 10 Layers (แต่ไม่ใช่

ของทำใหม่จากจีนหรืออินเดียนะครับ)แต่สิ่งที่พวกเขาต้องการมากคือ

Asian Bead โดยเฉพาะ Eye Bead เช่นลูกยอ ตา

ตะกั่วป่า ตัวหนอนตากบ ซึ่งผมมีอยู่เป็นจำนวนมาก และอีกอย่างคือ

Face Bead (จักรสุริยะเทพอันลือลั่นของไทยนั้น ถือว่าเด็กๆ

ครับ) รวมถึงจี้ Phoenician Glass Head

Pendantด้วย    แล้วผมจะค่อยๆทยอยนำมาโพสต์ให้ได้ชมกันใน

โอกาสต่อๆไป ซึ่งผมยังมีอีกหลากหลายจากทั่วโลก เช่น Warring

State,Tibatan,African Trade Bead ,Chevron

แบบต่างๆอีกมาก   แต่สำหรับวันนี้ผมขออนุญาตินำบางส่วนเล็กน้อยมา

ถ่ายรูปลงเวปเป็นการเบื้องต้นก่อน เพื่อต้องการที่จะสื่อสารยืนยัน

ว่า..."ผมไม่ใช่มือใหม่หัดขับครับ"...สุดท้ายนี้ผมต้องขอ

อภัยต่อคุณอโศกด้วยความจริงใจอย่างที่สุด หากข้อเขียนของผมอาจ

จะขัดใจคุณอโศกเข้าบ้างก็เป็นไปได้ และจะมีใครก็ตามที่จะวิพากษ์

วิจารณ์ตามมาอีก ผมจะขอคารวะน้อมรับโดยดุษฎีครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2014, 12:55:01 am โดย turdbead » บันทึกการเข้า
อโศก
นายพล

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 11:59:34 pm »

เรียนด้วยใจจริง  ไม่มีความขัดเคืองใดใดในใจผมเลย  ผมมีความสุขที่จะได้ศึกษาเสมอๆ ครับ

แม้ของๆท่าน จะคนละแนวกับที่ผมสะสมเลย   แต่ผมก็ได้ความรู้ครับ  ยิ้ม ยิ้ม
PAPA WOR
นายพล

^_^มีเม็ดนี้เพราะพี่ๆแบ่งให้^_^

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 05:53:07 am »

ผมชอบแค่เส้นนี้ เส้นเดียวครับ ยิงฟันยิ้ม

* image.jpg (100.61 KB, 640x640 - ดู 733 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2014, 05:56:49 am โดย PAPA WOR » บันทึกการเข้า
tok-nara
นายพล

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 02:26:40 pm »

พี่อโศก ครับ ต้อยก็ ไม่รุ้ว่า จะพูดออกมาอย่างไรดี แต่ก็จะค่อยๆติดตาม ตุณturdbead ต่อไป ว่าพวกเราจะได้เห็นลูกปัดสวยๆของ คุณturdbead ว่ามีลูกปัดแบบใดบ้างให้ พวกเราได้ชม กัน ครับ
LionKing
นายสิบ
**

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 02:53:43 pm »

ผมชอบแค่เส้นนี้ เส้นเดียวครับ ยิงฟันยิ้ม
:)ข้าพเจ้าก็ชอบเฉพาะชุดนี้ชุดเดียวครับ ยิงฟันยิ้ม
คอเดียวกัน
นายพล

- -
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 06:35:56 pm »

ได้ความรู้อีกแนว 55 จะคอยติดตามชมครับ ยิงฟันยิ้ม
แนวนี้สีสัน จีดจ๊าดดีจังครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2014, 09:09:39 pm โดย คอเดียวกัน » บันทึกการเข้า

-
turdbead
พลทหาร
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 03:16:04 pm »

ขอขอบคุณจากหลายความเห็น โดยเฉพาะคุณ tok-nara
วันนี้ลูกสาวว่าง ก็เลยได้ถ่ายรูป เพื่อ Post ภาพขอรับคำติชมต่อไป อันดับแรกขอนำเสนอ จี้หัวคน บางที่เรียกหน้าสกด แต่ผมอยากเรียกว่า"หัวโรมัน"ซึ่งในทางสากลจะเรียกกันว่า PHOENICIAN GLASS HEAD PENDANT (pendantมีรากมาจากภาษาฝรั่งเศส ซึ่งแปลว่า"จี้")อายุอยู่ในช่วง 2100-2500 ปียุคพระเจ้าอเล็คซานเดอร์มหาราชบุกครองชมพูทวีป เมื่อเปรียบเทียบกับCollectionและmusiumต่างๆ ทั่วโลกแล้ว หัวโรมันหัวนี้จัดว่าอยู่ในระดับแถวหน้าต้นๆก็ว่าได้ครับ

turdbead
พลทหาร
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 03:35:44 pm »

ชุด4เม็ดนี้คือลูกปัดหินเทอร์ควอยซ์ธิเบตโบราณแกะลายมงคล ANCIENT TIBATAN AUSPICIOUS PATTERN ENGRAVING TURQUOISE BEADS

turdbead
พลทหาร
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 12:35:53 am »

ชุดนี้คือลูกปัดพันตา WARRING STATES EYE GLASS BEADS (ยังมีข้อสงสัยและข้อถกเถียงอีกมากเกี่ยวกับลูกปัดตาโปนในลักษณะแบบนี้?)ผู้ใดรู้อย่างไร ช่วยออกความเห็นกันหน่อยครับ...

turdbead
พลทหาร
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 01:47:32 am »

ลูกปัดแก้ว2ชั้น(2Layers)ด้านในเป็นแก้วสีดำ ชั้นนอกเป็นสีส้ม เราจะเรียกชื่อว่าอะไร หรือจะเรียกแค่ว่าลูกปัดลม??

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์