asianbead - สังคมลูกปัดโบราณ
ตุลาคม 23, 2018, 04:54:19 am *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อคิดเห็นจากเหล่าสมาชิก เกี่ยวกับ การขายลูกปัดโบราณ  (อ่าน 13310 ครั้ง)
tok-nara
นายพล

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 10:31:43 am »

ต้อยต้องขอโทษท่านสมาชิก ทุกท่าน ที่เล่นเวป นี้ อยู่ นะครับ ตอนนี้เท่าที่ต้อยเห็นการซื้อขายลูกปัดโบราณกันอยู่นั้น ต้อยอยากจะให้   "บางท่าน"  ที่กำลังขายลูกปัดช่วยเอาลูกปัดโบราณแท้มาขายด้วยนะ ครับ เพราะต้อยเห็น  "บางท่าน"  ก็เอาลูกปัดใหม่มาขายกันอย่างหน้าตาเฉยโดยที่ไม่คิดถึงหัวอกหัวใจของผู้ซื้อกันเลยสงสารผู้ซื้อ ครับ ถ้าทำอย่างนี้และประจำบ่อยๆเข้าก็จะทำให้เวปนี้เสียได้ในภายหน้านะ ครับ ส่วนพวกเราที่ดูลูกปัดโบราณเป็นกันอยู่แล้วก็ไม่มีปัญหาอะไร ครับ แต่นักสะสมลูกปัดหน้าใหม่ที่เพิ่งจะสะสมก็น่าเห็นใจนะ ครับ ถ้าหากโดนลูกปัดใหม่ไปนะ ครับ
ช่วยเตือน   "บางท่าน"  (ที่ขายลูกปัดใหม่) และต้อยขอร้องทุกท่านช่วยแสดงความคิดเห็นกันหน่อยนะ ครับ ต้อยต้องขอขอบคุณไว้ ณ. ที่นี้ด้วยนะ  ครับ ทุกท่าน โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2010, 10:32:40 am โดย tok-nara » บันทึกการเข้า
BeN Ten O_<
นายพล

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 04:15:52 pm »

น้องใหม่เพิ่งเข้ามาสะสมลูกปัดครับ ยังดูไม่เก่งครับ เวลาซื้อต้องใช้เงินมากพอดู เสียเงินก็อยากได้ของจริงๆมาเก็บไว้น๊ะครับ
รบกวนพี่ๆที่เข้ามาทำการขายด้วยอีกคนครับ ยิงฟันยิ้ม
***รบกวนอีกเรื่องครับ ถ้าลงราคา และเข้าสเกล(หรือบอกขนาดไว้ด้วย)ได้ จะดีมากเลยครับ ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2010, 09:21:57 am โดย BeN tHE Sun *O* » บันทึกการเข้า

เบน 0899683136
chopper thailand
ไต้ก๋ง
นายพล

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 11:56:41 am »

ลูกปัดแท้มีชีวิต สัมผัสได้ครับ ใครเคยเป็นเจ้าของในอดีต ชาตินี้ก็ย่อมได้ครอบครอง ใครเห็นลูกปัดครั้งแรกแล้วชอบ แสดงว่า ฮิฮิฮิ ต้องมนต์เสน่ห์ลูกปัดทราวดีแล้วครับ
อย่างไรก็เลิกยาก  เช่นเพื่อนๆของคนหลายคน แอบเมียไปซื้อลกปัดกันจน เมียให้นอนกับลูกปัดแทนแล้วครับ  สำหรับผู้ที่เคยพลาดซื้อของปลอมแล้วก็ถือว่าเป็นครูครับ
ก็อย่าขายลูกปัดปลอมนะครับ  บาปกรรมครับ
fatboyslim
พลทหาร
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 08:49:31 am »

สวัสดีครับ เสียงเล็ก ๆ จากสมาชิกใหม่

เวปนี้เป็นเวปที่ดีครับมีคุณค่ายิ่ง อยากให้เพื่อนสมาชิกนำแต่ลูดปัดโบราณ (แท้) มาแบ่งปัน (ซื้อ-ขาย)

อย่านำลูกปัดโบราณ (ปลอม) มาเลยครับสงสารคนที่ไม่ทราบและได้ไป มันไม่ดีต่อวงการด้วย

อีกอย่างอยากให้ผู้ขายถ่ายคู่กับสเกล + พร้อมลงราคาครับ

*จากความคิดเห็นส่วนตัวจากสมาชิกใหม่ครับ* ..... ขอบพระคุณที่รับฟังความคิดเห็น

ขอบพระคุณ คุณต้อย นรา ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2010, 08:49:48 am โดย fatboyslim » บันทึกการเข้า
อโศก
Administrator
นายพล

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 04:06:05 pm »

ขอบคุณต้อยมากครับ  ที่ตั้งกระทู้ขึ้นเพื่อให้เพื่อนๆ แสดงความคิดเห็น ผมขออนุญาต ปักหมุดไว้นะครับ เพราะเห็นว่ากระทู้นี้จะมีประโยชน์แก่เพื่อนๆ  ที่เข้ามาซื้อหรือขาย   ขอเชิญชวนให้แสดงความเห็นได้อย่างเต็มที่     ขอให้แสดงความเห็นเชิงสร้างสรรค์ เพื่อ หาทางให้เพื่อนๆ ที่เข้ามาซื้อ ได้ของดี คุ้มค่าเงิน  ได้ลูกปัดโบราณแท้ไปสะสม     

ผมยินดีรับฟังและนำไปพิจารณาตั้งเป็นกติกา หากได้ข้อสรุปที่ลงตัว เป็นธรรมแก่ผู้เข้ามาซื้อ และ ผู้เข้ามาขาย

เพื่อให้กระชับ  เพื่อนๆ  อาจแสดงความเห็นเป็นข้อๆ ดังนี้

กติกา  ที่ควรมีในการซื้อขาย  ใน Asianbead.com 
1...............................
2...............................
3...............................
4...............................

ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่ร่วมสร้างสังคมให้น่าอยู่
fossil
ผู้กอง

i-believe555@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 04:39:45 pm »

บางครั้งมันก็เป็นเรื่องยากสำหรับคนขาย ซึ่งบางท่านอาจมีความรู้และประสบการณ์ไม่มากพอทำให้รู้เท่าไม่ถึงการณ์นำเอาลูกปัดใหม่มาขาย คนขายแบบนี้น่าสางสารเพราะไม่รู้ตัว และไม่ได้ตั้งใจ แต่เมื่อภายหลังมีการยืนยันว่าเป็นลูกปัดไม่แท้ก็ควรรับผิดชอบต่อผู้ซื้อ
สำหรับเรื่องราคาในการซื้อขายของลูกปัดโบราณอยากให้เพื่อนๆสมาชิกเข้าใจในจุดนี้ด้วยคือลูกปัดไม่มีราคามาตรฐาน เป็นราคาตามความพอใจระหว่างผู้ซื้อและผู้ขาย การได้มาของแต่ละท่านราคาไม่เท่ากัน ฉะนั้นจะให้ราคาเป็นมาตรฐานเป็นเรื่องอยากค่ะ ส่วนผู้ขายบางท่านอาจนิยมลงราคา บ้างท่านอาจไม่นิยมลงราคาเพราะอาจมีการอ้างอิงจากผู้ขายท่านอื่นได้ ซึ่งปัญหานี้ไม่ยาก เพียงแต่พีเอ็มไปถาม หรือโทรสอบถาม หรือให้เขาส่งภาพเพิ่มเติมได้เลยเพราะผู้ขายส่วนใหญ่ทิ้งเบอร์ไว้อยู่แล้วค่ะ ส่วนเรื่องสเกลเห็นด้วยว่าควรใส่เพื่อการพิจารณา  เวลาซื้อเราต้องถามผู้ขายหลายอย่าง เผื่อประโยชน์ของเราเอง เช่น กว้าง ยาว เส้นผ่าศุนย์กลางเท่าไหร่ แต่งทรงมาหรือไม่ ตรงไหนมีตำหนิหรือป่าว บ่อยครั้งที่ผู้ขายไม่ได้ถ่ายภาพตรงมีตำหนิมา และไม่ได้แจ้งให้ผู้ซื้อทราบ เราต้องถามเองค่ะ แล้วลองเอากระดาษมาวัดตามขนาดที่ผู้ขายแจ้ง จะทำให้เราประมาณขนาดได้ดีกว่าการกะขนาดเอง เป็นต้นค่ะ 

สนใจลูกปัดโบราณเชิญที่ http://believe.lnwshop.com/ นะคะ
ANNA
นายพล

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 10:21:53 pm »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ขอสนับสนุน ท่านพี่ต้อย นรา และแสดงความนับถือเป็นอย่างยิ่ง ...!!!
ที่กล้าทักทวง และทวงติง ว่าในกระดานซื้อ-ขาย อาจมี " ลูกปัดใหม่ " เลียนแบบของโบราณปลอมปน เข้ามาโพสขาย !!!
และคุณฟอสซิล ที่ช่วยเสนอข้อมูล ที่เป็นประโยชน์ ในแง่มุมต่าง ๆ ที่ ผู้โพสขาย อาจจะตกเป็นเหยี่อ ของพวกขบวนการค้าลูกปัดใหม่ โดยไม่รู้ต้ว....

สุดท้ายนี้ ต้องฝากความหวังไว้ที่ " ท่านพี่อโศก " ผู้ที่เป็น " เว็บมาสเตอร์ " ประจำเว็บนี้
จะมีมาตรการจัดการเช่นใด ฮืม พวกน้อง ๆ ฝากความหวังไว้ที่ท่านพี่นะขอรับ.....!!!
ประมาณว่า ขอจัดระเบียบของพื้นที่คืนให้กระดานซื้อ-ขาย ให้กับ " ลูกปัดโบราณ แท้ ๆ "
ไว้ให้ผู้ที่เริ่มต้น เรียนรู้และศึกษา ลูกปัดโบราณ ไว้มั่นใจ ที่จะเริ่มต้นสะสมลูกปัดโบราณแท้ ๆ อย่างจริงจัง
จะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อของขบวนการค้า " ลูกปัดใหม่ " และจะได้ไม่ต้องเสียสะตุง-สตางค์ หรือเสียความรู้สึกดี ๆ ที่มีต่อ " ลูกปัดโบราณ " แท้ ๆ
หรือทำให้บุคคลอื่น ๆ เค้ามาต่อว่า-กล่าวหาที่หลังว่า " ทำไมถึงมีพวกลูกปัดใหม่ ๆ มาหลอกขายด้วย " !!!

ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ....!!!
ท่านเว็บมาสเตอร์...
 ตกใจ ตกใจ ตกใจ

พ่อน้องอันนา คร้า.....บ !!!
0 8 6 - 7 9 2 2 4 8 0
http://auctiong.uamulet.com/itemslist.aspx?p=0&qa=&q=%u0e2d%u0e31%u0e25%u0e21%u0e2d%u0e19%u0e14%u0e4c
อโศก
นายพล

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 11:05:11 am »

ขอบคุณ ANNA และ fossil ครับที่เข้ามาแบ่งปันแสดงความเห็นกัน  ผมเชื่อว่า เพื่อนๆ หลายท่านก็เห็นด้วยโดยหลักการว่า  ไม่อยากให้เวปนี้ มีการเอาลูกปัดใหม่ หรือ ลูกปัดก๊อปปี้ของโบราณมาขาย  ปลอมปน    

ความยากอยู่ที่ วิธีการ   ผมเองก็ยอมรับว่า ยังไม่มีความรู้ความสามารถพอ ในการจะฟันธงได้ในทุกกรณีว่าภาพถ่าย หลายๆ ภาพที่สมาชิกลงขายกัน เป็นลูกปัดโบราณแท้ หรือ ของทำเลียนแบบ      จึงต้องมาขอความคิดจากเพื่อนๆ สมาชิกให้ร่วมชี้แนะแนวทาง   ที่อาจจะช่วยแก้ปัญหาดังกล่าว  

เพื่อช่วยเพื่อนๆ สมาชิกในการตัดสินใจซื้อ  ผมขอเสนอ  วิธีการ   ดังนี้ครับ

ผู้ประสงค์จะซื้อ แต่ไม่แน่ใจว่า  ลูกปัดนั้น เก๊ หรือไม่  ขอให้ สอบถามในการะดานสอบถาม หรือ ทาง PM

สมาชิกอาสา 3  ท่าน หรือ อาจจะ 5 ท่าน เพื่อตอบ ให้กับผู้สอบถาม  
โดยคำตอบ จะไม่แจ้งว่า สมาชิกอาสา ท่านใด ให้ความเห็นอย่างไร   แต่จะ บอกเป็นคะแนน แทน  เช่น

สามท่าน บอก แท้หมด  /    ทั้งสามท่าน บอก เก๊  /  หนึ่งท่าน ไม่แน่ใจ  สองท่านบอก น่าจะแท้/  หนึ่งท่านบอกแท้  หนึ่งท่านบอก เก๊  หนึ่งท่านบอก ไม่แน่ใจ

ผมเชื่อว่า เพื่อนสมาชิกที่จะซื้อ แต่ ดู ไม่เป็น   ก็ จะได้ที่พึ่งจากสมาชิกอาสา  

เพื่อนๆ  เห็นเป็นอย่างไรครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2011, 09:24:44 am โดย อโศก » บันทึกการเข้า
fatboyslim
พลทหาร
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 12:57:17 pm »

ขอบคุณ ANNA และ fossil ครับที่เข้ามาแบ่งปันแสดงความเห็นกัน  ผมเชื่อว่า เพื่อนๆ หลายท่านก็เห็นด้วยโดยหลักการว่า  ไม่อยากให้เวปนี้ มีการเอาลูกปัดใหม่ หรือ ลูกปัดก๊อปปี้ของโบราณมาขาย  ปลอมปน   

ความยากอยู่ที่ วิธีการ   ผมเองก็ยอมรับว่า ยังไม่มีความรู้ความสามารถพอ ในการจะฟันธงได้ในทุกกรณีว่าภาพถ่าย หลายๆ ภาพที่สมาชิกลงขายกัน  เก๊ หรือ เก่าแท้ ครับ      จึงต้องมาขอความคิดจากเพื่อนๆ สมาชิกให้ร่วมชี้แนะแนวทาง   ที่อาจจะช่วยแก้ปัญหาดังกล่าว   

เพื่อช่วยเพื่อนๆ สมาชิกในการตัดสินใจซื้อ  ผมขอเสนอ  วิธีการ    ดังนี้ครับ

ผู้ประสงค์จะซื้อ แต่ไม่แน่ใจว่า  ลูกปัดนั้น เก๊ หรือไม่  ขอให้ สอบถามในการะดานสอบถาม หรือ ทาง PM

สมาชิกอาสา 3  ท่าน หรือ อาจจะ 5 ท่าน  จะส่งความเห็นมาให้ Admin   เพื่อตอบ ให้กับผู้สอบถาม 
โดยคำตอบ จะไม่แจ้งว่า สมาชิกอาสา ท่านใด ให้ความเห็นอย่างไร   แต่จะ บอกเป็นคะแนน แทน  เช่น

สามท่าน บอก แท้หมด  /    ทั้งสามท่าน บอก เก๊  /  หนึ่งท่าน ไม่แน่ใจ  สองท่านบอก น่าจะแท้/  หนึ่งท่านบอกแท้  หนึ่งท่านบอก เก๊  หนึ่งท่านบอก ไม่แน่ใจ

ผมเชื่อว่า เพื่อนสมาชิกที่จะซื้อ แต่ ดู ไม่เป็น   ก็ จะได้ที่พึ่งจากสมาชิกอาสา 

เพื่อนๆ  เห็นเป็นอย่างไรครับ..

โดยส่วนตัวแล้วผมเห็นด้วยกับพี่อโศกครับ

อย่างน้อย ๆ ผมว่าทางเลือกนี้ก็เป็นสิ่งที่ช่วยประกอบการตัดสินใจของผู้ซื้อได้ครับ
BeN Ten O_<
นายพล

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 01:20:27 pm »

เห็นบางเวป ทางใต้  USER ผู้ใช้ซ้ายมือ ใต้ชื่อจะมีการให้คะแนน +/- ครับ
ให้คะแนนแบบไม่เปิดเผยชื่อผู้ให้คะแนน ก็น่าจะดีเหมือนกันน๊ะครับ
จะได้การันตีผู้ขายๆไปในตัวครับ เป็นข้อเสนอแนะน๊ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2010, 01:59:00 pm โดย BeN tHE Sun *O* » บันทึกการเข้า

เบน 0899683136
chopper thailand
sweetbubble
ผู้กอง

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 12:54:30 pm »

ระบบ feedback ก็ดีนะครับ
ให้คนซื้อเรตติ้งหลังจากได้รับของไปแล้ว ชิ้นต่อชิ้น
และอยากให้มีระบบการรีับคืนที่เป็นมาตรฐานด้วย
บางคน ใส่ใจโทรมาถามว่าชอบไหม ไม่ชอบคืนได้
บางคน โทรไปบอกว่าไม่ชอบ ไม่อยากไ้ด้ แต่คนขายก็ยังบอกให้เก็บไว้
ไม่สะดวกคืนเป็นเงิน

สนับสนุนให้มีระบบ feedback ทั้งในเชิงให้คะแนนตามหัวข้อ เช่น ของเหมือนที่บรรยายไว้ / จัดส่งเร็ว / ราคาเหมาะสม / การพูดคุยเหมาะสม
+ การ feedback ด้วยการบรรยายครับ
kaow_watsai
พลทหาร
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 02:02:22 pm »

ผู้เสนอขาย  แจ้ง ชื่อ - นามสกุลจริง หมายเลขโทรศัพท์ ที่สามารถติดต่อกันได้
พร้อมหมายเลขบัตรประจำตัวประชาชน 13 หลักทุกครั้งคู่กับการเสนอขาย รูป รายละเอียด

หากพบ มีสิ่งใดที่ส่อให้ทราบหรืออาจมีการฉ้อโกงกันเกิดขึ้น ให้สามารถแจ้งให้ผู้ดูแลระบบทราบในทันที

เพื่อป้องกันและรักษาซึ่งผลประโยชน์แก่มวลสมาชิกทุก ๆ ท่าน
อโศก
นายพล

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 04:47:09 pm »

ขอบคุณท่านBeN tHE Sun *O*   ,sweetbubble และท่าน kaow_watsai ที่ร่วมให้ความเห็น   

ผมเห็นด้วยอย่างมากเลยครับว่า หากผู้ขายท่านใด  ที่มีลักษณะการขายที่ ไม่รับผิดชอบ หรือ ไม่ทำตามที่ได้ตกลงไว้กับผู้ซื้อ 

สินค้าไม่ได้เป็นไปตามที่ลงประกาศขาย

โปรดแจ้งผม เพื่อระงับไม่ให้ ขายได้ครับ เราต้องการให้ผู้ซื้อได้พบ ผู้ขายที่ดี มีความรับผิดชอบ

memory
พลทหาร
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 07:56:38 pm »

เห็นด้วยกับทุกความเห็นของพี่ ๆ ค่ะ ถึงmemoryจะเป็นสมาชิกใหม่และยังไม่เคยสั่งซื้อของจากเว็ปก็ตาม  แต่สำหรับผู้ตกหลุมรักลูกปัด  มือใหม่  การซื้อลูกปัดใหม่มาทำให้เสียความรู้สึก  หมดกำลังใจและเสียสตางค์ไปมากค่ะ  โดยเฉพาะผู้ที่หลงรักในลูกปัดจริงๆ  และอยากเก็บรักษาดูแลให้ดีที่สุดสำหรับลูกปัดที่ซื้อมาแล้ว เห็นด้วยกับความคิดของพี่อโศกค่ะ  ที่จะให้พี่ๆที่ชำนาญเป็นผู้ให้ความเห็นก่อน  (พี่ๆจะได้ช่วยให้ผู้ขายลูกปัดใหม่ไม่ต้องทำบาป)  เพราะจะทำให้มือใหม่จำนวนมากได้อาศัยผลบุญนี้จะได้ไม่เสียกำลังใจในการชื่นชมลูกปัดต่อไป  ถือเป็นการทำบุญร่วมกันไงค่ะ memory ขอเป็นกำลังใจให้นะค่ะ  ฮูเร่ ๆ สู้ๆ ค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
ชู CHOBLOOKPAD
นายสิบ
**

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 10:20:29 pm »

มือใหม่ .... (น้องใหม่)หัดโพสต์ อ่ะครับ  ......... ได้แต่ส่อง มาพักนึงแล้ว ชอบนะครับ ลูกปัดโบราณ ขอย้ำ ว่า โบราณ ผมเองดูยังไม่เป็นครับว่า อันไหน เป็นของโบราณ อันไหน เป็นของเลียนแบบโบราณ แต่ ก้อชอบลูกปัด ครับ (กำลังศึกษาอยู่ครับ)
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์