asianbead - สังคมลูกปัดโบราณ
มกราคม 20, 2018, 10:04:20 am *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อคิดเห็นจากเหล่าสมาชิก เกี่ยวกับ การขายลูกปัดโบราณ  (อ่าน 11345 ครั้ง)
นกกระจอกหัวเถิก
ผู้กอง

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 09:31:42 am »

ก็เพราะอยากจะอนุรักษ์นี่แหละครับพี่ อันดับแรกจึงต้องขอดูให้เป็นก่อนครับ เพราะเท่าที่เห็นสมาชิกลงมาให้เช็ค ลูกปัดใหม่เลียนแบบเยอะมากกกกกกกก
อโศก
Administrator
นายพล

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 02:56:31 am »

เห็นด้วยกับทุกท่านที่แสดงความคิดเห็น
ขอเพิ่มเติมหน่อยครับ ลูกปัดโบราณแท้ๆควรจะสะสมไว้ให้
ชนรุ่นหลังไว้ดูและศึกษา อย่าให้ไปตกถึงมือชาวต่างชาติ
ชวนร่วมมือร่วมใจกันครับ

ผมก็เริ่มต้นซื้อโบราณวัตถุชิ้นแรกเมื่อราวยี่สิบปีก่อนด้วยความรู้สึกนี้เลยครับ

เด็กเดินเครื่อง(เครื่องหาวัตถุโบราณใต้ดิน)ได้ของมา  เราก็ไปเห็นกับตาตอนของขึ้น

เค้าก็จะไปขายให้ริเวอร์ซิตี้เพราะฝรั่งมีกำลังซื้อสูงมาก  รุ่นพี่ที่พาไปก็คอนเฟิมอีกแรงว่าแท้ชัวร์ 

ก็เลยกล้าซื้อเป็นชิ้นแรก

จากนั้นก็ สอง  สาม สี่ ....555 ยิงฟันยิ้ม 
kenpachi
ผู้พัน

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 12:17:13 am »

ผมเป็นสมาชิกใหม่เอี่ยมเลยครับสมัครเมิ่อวานนี้ ขอคารวะสมาชิกรุ่นพี่ทุกคนด้วยความนับถือและเจ้าของเวปที่ทำให้พวกผมที่มีความรู้เรื่องลูกปัดทวาราวดีเท่าหางอึ่ง ได้มีหูตากว้างไกลไม่เข้าป่าเข้าดงมีหลักการในการดูอย่างถูกวิธี และเน้นการซื้อขายอย่างเป็นธรรม แต่คนที่จะชี้ขาดนั้นต้องชัวร์จริงๆ และต้องมีความรับผิดชอบในการตัดสินสินค้าที่จะซื้อขายกันว่าไม่ดี แต่ของเขาแท้จริงๆเก่าถึงยุคจริงๆ ผมเพิ่งเจอประสบการณ์ที่เสียความรู้สึกจริงๆ ในงานประกวดพระเครื่องที่กองทัพเรือ และที่หอการค้า สองงานซ้อนเลย ผมขออนุญาตเล่าให้ฟังเป็นอุทาหรณ์สำหรับคนที่จะตัดสินอะไรก็ตามว่าถ้าผิดพลาดแล้วจะรับผิดชอบอย่างไร ที่งานประกวดพระที่กองทัพเรือผมชอบไปดูเขาส่งประกวดพระกันทำให้เราได้เห็นของแท้เผื่อจะดูเป็นกับเขาบ้าง วันนั้นที่โต๊ะ1 พระบูชาประมาณบ่ายโมงครึ่งมีลุงคนหนึ่งอายุน่าจะห้าสิบกว่าๆแต่งตัวปอนๆถือพระนาคปรกสมัยลพบุรีไปส่งประกวด กรรมการรับพระสองคนรับมาดูเฉยๆไม่ได้ส่องกล้องอะไรเลย แล้วบอกว่าไม่แท้หรอกน้องพร้อมกับส่งพระคืน แต่ลุงเจ้าของพระไม่รับคืนแกบอกของแกแท้เถียงกันสักพักกรรมการนก็เลยรับพระเข้าไปด้วยความไม่เต็มใจ แถมมองด้วยสายตาดูถูกผมก็ต้องเชื่อกรรมการเพราะถ้าไม่แน่จริงคงไม่มารับพระประกวดหรอก ก็เลยพลอยคิดดูถูกลุงนั่ไปด้วย เผอิญงานนั้นมีพระบูชาคาบลูกคาบดอกอยู่องค์หนึ่งตกลงกันไม่ได้ก็เลยไปตามพี่ต้อยเมืองนนท์มาตัดสินปรากฎว่าไม่ถึงยุค ก็เลยถือโอกาสดูองค์อื่นไปด้วยปรากฎว่าจับพระนาคปรกลพบุรีที่กรรมการรับพระบอกว่าไม่ดีนั้นเชื่อไหมครับว่าได้ที่1 ครับ จริงๆด้วยผมงงเป็นอันขาดเลย ก็เลยทำให้คิดว่าถ้าเป็นเราก็คงจะรับพระคืนแล้วแทบจะต้องเอาหัวซุกหีบเลยเพราะอายที่พระเก๊ เป็นยังไงครับเสียหายใหญ่หลวงเลยครับเสียเงิน300บาทให้เขาตัดสินพระแท้เป็นพระเก๊ถ้าพี่ๆเป็นเจ้าของพระจะมีความรู้สึกอย่างไรและถ้าพี่เป็นเจ้าของสินค้าและถูกตัดสินอย่างนี้ใครจะรับผิดชอบงานที่สองประกวดที่ ม.หอการค้าเจ้าเก่าเวลาเดิมเกือบบ่ายสองลุงคนเดิมแต่ปอนกว่าเดิมเยอะมาส่งประกวดพระบูชาเหมือนเคยห่อพระด้วยกระดาษหนังสือพิมพ์เก่าๆยับยู่ยี่ใส่ถุงก้อบแก็ปเก่าๆนำมาแกแก้ห่อที่หน้ากรรมการแกก็ยื่นพระให้กรรมการรับพระซึ่งมีสองคนเหมือนเดิมแต่คนละชุดกับที่กองทัพเรือผมขยับไปใกล้ๆเพื่อจะดูให้ชัดๆว่าพระอะไร ก็เห็นกรรมการรับพระทั้งสองคนบอกว่าพี่อู่งทององค์นี้ไม่ดีหรอกพร้อมกับพลิกดูใต้ฐานพระแล้วบอกว่าดินก็ไม่ดีพร้อมกับส่งคืนแกก็ไม่รับคืนเหมือนเดิมพร้อมกับเถียงกรรมการว่า พระเบาอย่านี้ไม่แท้ได้อย่างไรอู่ทองมันต้องเบาส่วนดินที่เห็นนั้นก็เป็นดินกรุเดิมไม่ด้ขูดออก ผมนึกในใจเอาละงานนี้ลุงเสร็จแน่พระสัมริดน่าจะต้องหนักเพราะเป็นโลหะจะเบาได้อย่างไรงานนี้ลุงพลาดแน่ๆ กรรมการที่เป็นคนรับพระก็เลยตัดบทว่ารับไปก่อนเดี๋ยวให้กรรมการตัดสินเอาก็แล้วกันงานนี้มีพระอู่ทองส่งสี่หรือห้าองค์ไม่แน่ใจผมไม่ไปไหนเลยไม่อยากดูพระอื่นแล้วคอยเฝ้าดูอยู่จนถึงเวลาที่กรรมการตัวจริงมาตัดสิน อุแม่เจ้าทั้งใหญ่ทั้งสวยโดนจับหันข้างซะแล้วเรียบร้อยไปหนึ่งแล้วอีกองค์ตั้งอยู่ที่เดิมอีกองค์สีออกเงินๆเห็นลุงแกบอกกับใครไม่รู้ว่าหน้าหนุ่มเป็นสัมริดเงิน สวยซะด้วย ผมก็ยืนลุ้นว่าน่าจะได้ที่1เพราะเป็นสัมริดเงิน ทีนี้ของลุงบ้างกรรมการยกดูหันหน้าหันหลังพลิกดูใต้ฐานเรียบร้อนแน่ลุงเอ๋ยงานนี้โดนจับหันข้างแน่ผมนึกในใจสักพักกรรมการก็จับองค์หน้าหนุ่มขึ้นมาถือคู่กับของลุงมือซ้ายองค์ของลุง มือขวาองค์สัมริดเงินไม่แท้องค์แท้องค์เอามาเทียบกันมันก็ผิดกันอยู่แล้วผมคิดเอาเอง เฮ้ยเป็นบ้าอะไรอีกแล้ว กรรมการจับของลุงมาเป็นที่1อีกแล้วเอาอีกแล้วโบว์แดงหมายเลข1ติดที่หัวเข่าพระของลุงปอนอีกแล้ว ผมนึกในใจว่าเฮ้ย ...นี่แหละตัวจริงเสียงจริงและถ้าเป็นเราส่งพระเข้าประกวดก็คงจะต้องรับพระคืนเสียเงินฟรีสามร้อยแถมพระแท้กลายเป็นพระเก๊ถ้าเป็นอย่างนั้นใครละจะรับผิดชอบ ทำนองเดียวกับการขายลูกปัดตัดสินสินค้าชิ้นนั้นว่าเก๊ถ้าของเขาแท้ล่ะผมขอฝากด้วยก็แล้วกันต้องให้ความเป็นธรรมกับทุกฝ่าย  แล้วคนที่เคยตัดสินของๆคนอื่นว่าไม่ดีเขาขายกันไปแล้วก็ต้องเอามาคืนกันคนขายก็เลยเสียชื่อเสียงแถมเสียเครดิตอีกด้วย เพราะความโง่แล้วอวดเก่งกลับไปทำลายคนอื่นมันไม่ยุติธรรมจริงไหมครับพี่ๆทุกคน
อโศก
Administrator
นายพล

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 08:59:27 am »

ต้องขอบคุณคุณ kenpachi มากครับที่เอาเรื่องจริงที่ให้ข้อคิดดีดี  เป็นเรื่องจริงที่น่าสนใจและเกิดขึ้นได้ในทุกวงการ

ผมเชื่อว่าเพื่อนๆ หลายท่านในนี้ ก็คงพอทราบปัญหาดังกล่าว  เวลาตอบ บางครั้งจึงเลี่ยงไปว่า ไม่ชอบ  สำหรับอันคาบลูก

คาบดอกที่คิดว่าไม่น่าจะดี    แต่อันใหม่ชัวร์ๆ  ดูง่ายก็อาจบอกฟันธงให้เลยว่าใหม่ หรือบางท่านก็ยังบอกแค่ว่า ไม่ชอบ  ยิงฟันยิ้ม 

หรือบางอัน รู้ว่าไม่ใช่ของโบราณ  ก็เลี่ยงไม่ตอบซะ  เพราะว่าไม่อยากมีปัญหากับใคร  ตอบแล้วเค้าจะพอใจมั้ย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แต่อย่างไรก็ตามการให้ความเห็นในเวป ไม่ใช่การตัดสิน  ผู้ตอบที่มาช่วยกันตอบเป็นก็ตอบโดยอาสาสมัคร ไม่ใช่คณะ

กรรมการ  ตอบตามประสบการณ์แต่ละคน  เป็นแบบเพื่อนช่วยเพื่อน  แล้วก็เป็นที่ทราบกันดีว่า มีลูกปัดจำนวนมาก ไม่สามารถ

ตัดสินได้ด้วยภาพถ่าย  สุดท้ายเจ้าของลูกปัด จึงต้องเป็นผู้พิจารณาตัดสินเอง จะเชื่อหรือไม่ก็ได้  เป็นการแบ่งปันความรู้

ความเห็นประสบการณ์กันด้วยใจจริง    ขอบคุณมากครับ เอาเรื่องเล่าดีดี มาฝากกัน  และขอต้อนรับด้วยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม   

AK 47
นายพล

cklomklaw@yahoo.com
« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 10:01:51 am »

ข้อเสนอส่วนตัวครับ   การรับประกันส่งคืนภายใน7วันโดยไม่มีเงื่อนไขใดๆสำคัญที่สุดสำหรับมุมมองมองของลูกค้า ส่วนต่อมาคือรูปที่ใช้ประกอบการตัดสินใจควรชัดเจนเพื่อง่ายต่อการตัดสินใจของลูกค้า สุดท้ายคือพร้อมยอมรับความคิดเห็นจากเพื่อนๆที่หวังดีในเวป                                                                                                         

cklomklaw@yahoo.com                                        0819563864
Bansupan
พลทหาร
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 05:32:57 pm »

นึกถึงคำของเพื่อนสมาชิกเลยอัตตาหิ อัตโนนาโถ
tanidsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 08:02:35 am »

ุดยอดครับน้อองใหมาขอนับถือพี่น้องที่ต้องมนต์ บุเพอาราวาด ขอคู่กันแล้ว ลูกปัด คือสมบัติอะ แบ่งกันชม เราอยากได้ของดี แล้วก็ ต้องมอบสิ่งดีดีครับ
tanidsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 08:29:25 am »

แจ่มจริงกระหัวข้อนี้น้องใหม่อ่นแล้วปลื้มมากใครไม่ทราบก็ได้ เรียนรู้เพราะความคิดของแต่ละ ท่านพีร น้อง นั้นล้วนที่จะเป็นทางเลือกการตัดสินใจนะ ครับไว้ เจอ กอแลม ของรักของข้า ไม่จริงนาย่ท่าน ไม่ได้โกหกเรา แ่ต่นายท่านไม่ได้หลอกเรานะ หัวข้อนี้อ่านให้หมด แล้วมันชื่นใจ

* IMG_20131120_011004.jpg (130.38 KB, 804x576 - ดู 188 ครั้ง.)
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์